ของรางวัลประจำเดือน ..
- ขอแลกรางวัล
- รายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลเดือนที่แล้ว
* คำแนะนำ ฎกติกาในการเล่นเกมส์
ท่านสามารถอ่านคู่มือการใช้งานเวปบอร์ดได้ โดยคลิกที่นี่

[หน้า 1 จาก 1] :     1 |
µÍº

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ถูกเต้นรถมือ2หลอก
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  
  Posted: 24 September 2007 AT 15:23 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ผมซื้อรถมือ2จากเต้นแถวระยอง เป็น honda  civic  ตาโต ปี 97  ปัญหาเริ่มแรก

1.ความร้อนขึ้น  หม้อน้ำตันก็ตองเปลี่ยน    ใช้ได้ไม่ถึง5วัน

2.รอบเครื่องไม่นิ่ง  เวลาเบาคันเร่งแล้วเครื่องดับ

3.ไฟรูปเครื่องยนต์ที่หน้าปัดไม่ติด  เช็ดดูแล้วปรากฏว่าติด  แต่เอาไปแอบไว้อีกช่องแสดงว่าเครื่องยนต์มีปัญหา   แล้วคนขายบอกว่าเครื่องยนต์ที่อยู่กับเค้าไม่มีปัญหา 

ทำกันแบบนี้เลยหรือ  คนไทยด้วยกันหรือเปล่า

Raptor
เด็กล้างรถ
EXP : 41 | Level : 4
HP
 16
MP
 8
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 1
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 24 September 2007 AT 21:36 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

จริงๆแล้วการซื้อรถมือสอง เป็นเรื่องที่อันตรายมากครับ!!..ถ้าเราไม่มีข้อมูลมากพอ....  แต่ก็ได้ผลที่คุมค่าถ้าเราสามารถตรวจสอบรถคันนั้นๆได้อย่างถี่ถ้วน.และรอบคอบ..    

คำพูดของคนสมัยนี้ต้องขอบอกตามตรงครับว่าเชื่อถือกันแทบไม่ได้แล้วครับ..ถ้าคนๆนั้นไม่ใช่ญาติ.พี่น้องเรา(บางคนยังโดนญาติ.พี่น้องโกงเลยคับ) ดังนั้นเราจึงควรศึกษาข้อมูลด้วยตัวเองให้มากพอ..(มากที่สุด) ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อรถมือสองซักคัน...สมัยนี้เทคโนโลยี ข่าวสาร ข้อมูลสามารถเข้าถึงได้ง่ายขึ้นมาก..คงพอหาข้อมูลที่จำเป็นสำหรับการตัดสินใจได้นะคับ...ผมเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับรถมือสองเล่มนึงชื่อ"เดชคำภีร์รถเทวดา"ก็ใช้ได้ทีเดียวนะคับ มีทริกในการเลือกซื้อรถมือสองอยู่พอสมควร(ผมไม่ได้มีผลประโยชน์กับหนังสือเล่มนี้แต่อย่างใดนะคับ  แค่อยากแนะนำเพื่อนสมาชิก..)   ถ้าเราดูสภาพภายนอกเป็นที่น่าพอใจแล้ว ก็ควรจะให้ช่างที่ไว้ใจ และมีความรู้มาดูเรื่องเครื่องให้นะคับ..รับรองว่าจะปลอดภัยกว่า..

แต่รถมือสองซื้อมาก็ต้องทำทุกคันแหละคับ..อย่างน้อยก็ ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลื่ยนใส้กรอง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ...และอื่นๆ เป็นเรื่องธรรมชาติคับ รถบางคันถ้าซ่อมถึงๆหน่อยก็จบคับ..ใช้ได้คุ้มค่าทีเดียว   แต่บางคันก็ซ่อมไม่จบ... 

แต่ถ้าเราตัดสินใจซื้อรถคันนั้นมาแล้ว....ก็...ทำใจคับ...ต้องซ่อมไปตามสภาพน่ะคับ

เป็นกำลังใจให้นะคับ...

ปล.ขออภัยถ้าที่พูดไปไม่เป็นที่น่าพอใจนัก..   ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีแต่อย่างใด..ขอให้กรณีของท่านเจ้าของกระทู้เป็นกรณีศึกษาก็ละกันนะคับ..

1600cc
ช่างเล็ก
EXP : 1184 | Level : 25
HP
 80
MP
 70
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 2
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 25 September 2007 AT 11:28 | IP ***

ช่าย..ตามที่ท่าน Raptor ว่ามาแระ
บางคน ขนาดพี่น้องยังไม่ไว้วางใจกันเลยอ่ะ

สิ่งสำคัญมานอยู่ที่ตัวเราอ่ะคับ เราพร้อมที่จะเล่นรถมือ 2 ได้ขนาดไหน

เงินพร้อมมั้ย.. เงินพร้อมก่รวมถึง ค่าซ่อมบูรณะซ่อมแซมส่วนสึกหรอที่เราไม่สามารถมองเห็น

ความรู้เรื่องรถพร้อมมั้ย.. อันนี้สำคัญที่สุด ถ้าเราอยากจะเล่นแบบไม่ให้เจ็บตัวมาก เพราะถึงเงินจะมีเยอะ ก่ได้แต่ทำๆๆๆๆๆ..แต่หาจุดจิงๆมานไม่เจอ รวมๆแล้วจะเท่ากับซื้อมือ 1
แต่ถ้าความรู้เรื่องรถเรา มีแน่นพอ..หรือ คิดว่าเราไม่โดนหลอกแน่ๆ นั่นหล่ะ จับมาแล้วไม่ผิดหวังคับท่าน

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 3
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 25 September 2007 AT 18:53 | IP ***

ครับ การซื้อรถมือสอง อย่าไปคนเดียวครับ ไปหลายๆคนยิ่งดี ให้เพื่อนคุยกับคนขาย ส่วนเราเดินสำรวจทุกซอกมุม ครับ เดินไป ก้มดูไป เคาะไป ทุบไป ปิดเปิดไป ดูว่า มันมีเสียงอะไรแปลกๆหรือเปล่า มีสีเลอะตามมุม ตามซอกหรือเปล่า ดูยาง กินดอกปกติหรือเปล่า ดูตามกรอบกระจกมีรอยซึม น้ำเข้าหรือเปล่า แล้วที่สำคัญต้องลองขับนะครับ ต้องอัดเต็มที่ แล้วเปิดแอร์เต็มที่เช่นกัน  แล้วก็ต้องมีรถอีกคับ วิ่งตามตูดไปด้วย เพราะว่า จะได้รู้ว่า รถที่เราจะซื้อ มันมีปัด เป้ หรือเปล่า คนที่ตามหลังจะบอกได้ครับ แล้ว หลังจากนั้นก็ลอง หาพื้นที่ ทดสอบวงเลี้ยว สุดๆ ด้วยความเร็วพอประมาณ มีเสียงอะไรแปลกๆหรือเปล่า ถอยหลังตอนเลี้ยวเป็นวงกลมด้วยครับ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 4
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 3 October 2007 AT 14:14 | IP ***

โดนเหมือนกันค่ะ แต่คนละแบบ อุตสาห์เลือกซื้อรถมือ2 จากศูนย์รถเบนซ์แล้วนะ
เป็นรถที่เค้ามาเทิร์นซื้อ Benz  อ่านเจอจากเวป one2car นี่แหละค่ะ
เริ่มจากปีรถก็ลงผิดปี ของจริงปี05 ก็ลงเป็นปี06 (ตามที่เค้าอ้าง) 
พอหลงไปดู ก็จะแถมอะไรๆให้หลายอย่าง เช่น ประกันภัยชั้น1, ออกค่าโอนให้,
ขัดสีเคลือบสีให้, แถมผ้ายางปูพื้นให้ และติดที่จูนทีวีให้อีก
พอเราตกลงจ่ายเงินมัดจำ (รูดเครดิตการ์ด) จนเขียนใบมัดจำจนเสร็จแล้ว คนขาย
บอกว่าจะเอาใบมัดจำไปใส่ซองให้ แล้วก็หายไปครึ่งชั่วโมง  แล้วก็กลับมาบอกว่า
ขายให้ไม่ได้แล้ว ประธานบริษัทไม่อนุมัติ เนื่องจากเค้าขายรถให้เราผิดราคา
พอเราถามชื่อประธานบริษัท  ก็บอกว่าไม่ใช่ประธานสั่งหรอก แต่เค้ายอมรับผิดเอง
เค้าบอกว่าเค้าซี้ซั้วขายเอง บริษัทไม่เกี่ยว   ตลกดีมั้ย   แถมให้รอรูดการ์ดคืนอีกเกือบ
ชั่วโมง เนื่องจากแคชเชียร์ไปทานข้าว  พอแคชเชียร์มาจัดการให้ก็บอกว่าจะไ้ด้เงิน
คืนเข้าบัญชีอีก 7 วัน  ตลกซ้ำเข้าไปอีก เพิ่งจะรูดไปเนี่ยนะ  เสียเวลากับเสียอารมณ์
ไปเกินครึ่งวัน   จำกันไว้นะว่าอย่าเข้าศูนย์เบนซ์นี้อีก  ชื่อ เบนซ์ บีเคเค (Benz BKK)
อยู่ที่สำโรง (ตรงข้ามซอยลาซาล)   ส่วนคุณคนขาย ชื่อ คุณเบลล์ หรือชื่อจริงว่า
นายเตชนันท์  เตชะอภัยคุณ  อ้อ ลืมไป น้องเราไปด้วยเพราะตั้งใจจะซื้อ
รถป้ายแดงกับเค้าอีกคัน  เลยเลิกล้มความตั้งใจ เพราะกลัวใจคนขายอย่างแรง
ช่วยบอกต่อๆกันด้วยนะคะ  ใครอยากดูใบจอง จะเมล์ให้ดูได้ค่ะ  (เหตุเกิดเมื่อ 1 ตค.50)

KT

arunsiam
เด็กล้างรถ
EXP : 9 | Level : 1
HP
 10
MP
 2
ข้อความที่ : 5
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 3 October 2007 AT 14:31 | IP ***

อีกอย่างที่อยากแนะนำคือ เวลาซื้อรถมือสองให้ถามบริษัทประกันว่ารถคันที่คุณจะซื้อ เคยเคลมอะไรมาบ้าง รับรองเขาบอกหมด เพราะผมถามมาแล้ว เราจะได้รู้ว่าโดนชนหนักเบาขนาดไหนมาบ้าง

premium bag premium plastic gift packaging พรีเมี่ยม กระเป๋า พรีเมียม พลาสติก ของชำร่วย บรรจุภัณฑ์ กระดาษ

^^Pon^^
เด็กฝึกหัด
EXP : 71 | Level : 6
HP
 22
MP
 13
ข้อความที่ : 6
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 12 November 2007 AT 10:44 | IP ***

WOW..... คห.5 จริงหรอครับ ผมก็จะซื้อพอดี ถ้าเป็นงี้ก็แจ๋วไปเลยครับ

EXP : 65 | Level : 6
HP
 22
MP
 15
ข้อความที่ : 7
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 13 November 2007 AT 14:47 | IP ***

เห็นใจครับช่วยกันบอกต่อต่อไปครับแหม มันเลวจริงฯฯฯฯฯฯฯ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 8
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 2 December 2007 AT 13:16 | IP ***

เปลี่ยนเครื่องใหม่ ได้นะ แนะนำให้ เป็นเครื่องยนต์ นำเข้าจากญี่ปุ่น คงเป็นเรื่อง D15B หรือ B16A ล่ะ
   คุยได้นะ uc-cu@hotmail.com

รถพดพร้าว
เด็กฝึกหัด
EXP : 83 | Level : 7
HP
 24
MP
 17
ข้อความที่ : 9
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 3 December 2007 AT 10:20 | IP ***

เห็นใจนะครับ เป็นกกำลังใจให้

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 10
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 3 April 2008 AT 20:33 | IP ***

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบเต้นรถมือสอง เพราะมีโอกาสเข้าไปคลุกคลี พอสมควร ผมขอเรียนด้วยความเคารพก่อนที่ท่านจะซื้อรถมือสอง ท่านต้องมีความรู้เรื่องรถ หรือหาบุคคลที่มีความรู้เรื่องรถพอสมควรและตรวจสอบเต้นก่อนว่าเปิดมานานแค่ไหนมีความซื่อตรงแค่ไหน ผมก็เพิ่งซื้อรถมือสองมา ราคาและสภาพก็ดีพอสมควรไม่ถึงกับดีมาก และท่านต้องทำใจก่อนว่ารถเป้นรถมือสอง จะให้มันดีพร้อมเหมือนรถป้ายแดงก็ป่าว และเต้นบางเต้นมีการันตีดีพอสมควร ถ้าท่านบอกว่าซื้อรถบ้านดีกว่า ผมไม่เถียงถ้ารถคันนั้นอยู่ระแวกบ้านคุณ คุณเห็นความเคลื่อนไหวของรถคันนั้นตลอด แต่ถ้าท่านไปซื้อรถบ้านที่ไกลออกไป ก็ทำใจไว้มากกว่าเต้นอีก เพราะเค้าจะไม่มีอะไรรับประกันคุณเลย เต้นที่ดีดี การันตีเครื่องให้ก็มี ของอย่างนี้ต้องศึกษาก่อนครับ
my_car
เด็กล้างรถ
EXP : 11 | Level : 2
HP
 12
MP
 4
ข้อความที่ : 11
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 25 April 2008 AT 15:54 | IP ***

ผมว่านะ ถ้าจะซื้อรถมือ2 ให้พาคนที่ดูเก่งๆไป รึไม่ก็หาซื้อจากคนที่รู้จัก ไม่งั้นก็จะเป็นแบบนี้ เราต้องเข้าใจครับ ว่ามันคือธุรกิจ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 12
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 25 April 2008 AT 17:49 | IP ***

ของผมหลายคดีกว่าอีกอยู่ในช่วงเจรจาให้เต๊นท์แก้ไขให้

ถ้าไม่รับผิดชอบจะเอามาแฉให้รู้กัน....เอาใจช่วยครับ...artt

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 13
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 28 September 2008 AT 07:44 | IP ***

เห็นเค้าว่ามีบริการช่วยตรวจรถมือสองนอกสถานที่นิครับ ผมเคยใช้ Cartrust ครับ ดีที่เดียว

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 14
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 1 October 2008 AT 16:59 | IP ***

เคยไป testcar เมื่อ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาเองครับ พอดีเล็งรถใว้คันนึง ที่เต้นท์แถวๆ ศรีนครินทร์ ก็ขอเจ้าของเต้นท์เค้าเอารถมาตรวจ โดยวางมัดจำไว้5,000 เจ้าของเต้นท์ก็ทำท่าอิดออดนิดหน่อยครับ แต่ก็เอามาจนได้ ก็เอามาตรวจครบวงจรเลยครับ ขอบอกว่าละเอียดมั๊กๆ รายการออกมาพรึบเลยครับ ผมก็เริ่มใจไม่ดีแล้วครับ สงสัยเสียมัดจำฟรีแน่ ก็พอตรวจเสร็จแลว ทางช่างเข้าก็เรียกเข้าไปอธิบายรายละเอียดว่า รถคันนี้มีสภาพเป็นยังไงบ้างครับ พอได้รับฟังคำอธิบาย ก็เลยทราบว่า รายการที่ออกมาเยอะๆ มันแค่เล๊กๆน้อยๆครับ จะเป็นเรื่องของตัวถังซะส่วนใหญ่ คือรถมือสองอะครับ เราก็ทำใจมาอยู่แล้ว จะหวังให้เป็นรถป้ายแดงก็กระไรอยู่ ผมก็จะไปเน้นเรื่องชนหนักกับเครื่องยนต์ ช่วงล่าง สรุปผลออกมา แหล่มเลยครับ ต่อราคาเต้นท์ไป 35,000 ได้รถกลับมาใช้สบายใจ มีรับประกันจาก testcar 2,000 โล 2 เดือน ด้วย ดีครับ แนะนำ
nbkk_liv
เด็กล้างรถ
EXP : 2 | Level : 1
HP
 10
MP
 2
ข้อความที่ : 15
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 2 October 2008 AT 15:55 | IP ***

ต้องศึกษาข้อมูลให้มากๆ ครับ ผมเพิ่งซื้อสามห่วงมา

ก่อนจะซื้อก็ศึกษาอยู่หลายเดือนเหมือนกัน  แล้วก็ไปมามากว่า 30

ที่ ไปลองขับ ดูสภาพ ทุกอย่างครับ 

จนได้เจอคันที่โอเคครับเนี่ยใช้มาก็จะ 2 เดือนแล้ว

ยังไม่มีปัญหาเลย

** แต่จะซื้อรถมือสองยังไงก็ศึกษากันให้ดีๆนะครับ 

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 16
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 4 October 2008 AT 16:13 | IP ***

โชคดีจังที่ได้รถมือสองสภาพดี   

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 18
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 23 October 2008 AT 00:12 | IP ***

เห็นมีคนใช้บริการ Cartrust เค้ามา Review ใน Pantip.com ครับ

http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2008/09/V6972516/V6972516.html

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 19
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 27 October 2008 AT 18:01 | IP ***

ต้องเผื่อใจไว้เลยครับ รถมือสอง เตรียมงบไว้ซ่อมบำรุงอย่างต่ำ 30,000 ถึงจะพาคนเก่งๆไปดู ก็ได้ไม่มากเพราะไม่สามารถสำรวจได้ลึก โดนมาเหมือนกันครับ  
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 20
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 22 February 2014 AT 05:30 | IP ***

ระวัง !! กลุ่มมิจฉาชีพที่มาในรูปแบบขายของออนไลน์กันนะจ๊ะ เนื่องจากมีมิจฉาชีพหลายรูปแบบใช้กลโกงแอบอ้าง บัญชีพนิดา สาหล้า ของเราหลอกให้ลูกค้าโอนเงินเข้ามาทางชื่อบัญชีนี้ จึงขอความกรุณาลูกค้าทุกท่านโปรดเช็คข้อมูลชื่อผู้ขายสินค้า และบัญชีให้ดีก่อนทำการโอน มิฉะนั้นท่านอาจตกเป็นเหยื่อของกลุ่มมิจฉาชีพนี้หลอกได้ ด้วยความห่วยใย ปรารถนาดีจากเรา :’)

[หน้า 1 จาก 1] :     1 |
กระโดดไปยัง  

:: ชมรมคนรักรถ www.car2care.com