ของรางวัลประจำเดือน ..
- ขอแลกรางวัล
- รายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลเดือนที่แล้ว
* คำแนะนำ ฎกติกาในการเล่นเกมส์
ท่านสามารถอ่านคู่มือการใช้งานเวปบอร์ดได้ โดยคลิกที่นี่

Car2Care Club
Car2Care Community
แข่งรถ แต่งรถ และอุปกรณ์
Navara กะ Vigo ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
[หน้า 1 จาก 2] :     1 | 2 |
µÍº

Guest
ผู้เยี่ยมชม
Navara กะ Vigo ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  
  Posted: 6 December 2007 AT 00:27 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ตอนนี้ผมสนใจรถกระบะ 4 ประตู ขับ 4 ล้อ ที่ชอบและเห็นใช้กันเยอะดีคือ Toyota Vigo แต่มีเพื่อนบอกให้ลองดู Nissan Navara เค้าว่าแรงกว่าทั้งแรงบิดและแรงม้า แต่ที่นั่งข้างหลังกว้างและสบายสู้ Vigo ไม่ได้ ไม่ทราบว่าใครพอมีความรู้จะแนะนำเปรียบเทียบรถ 2 รุ่นนี้ให้กระจ่างทีครับ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 1
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 7 December 2007 AT 02:35 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ชั่วโมงนี้ต้องยกให้นาวาร่านะ  รถเค้าดีที่สุด  ทั้งความแรงและความประหยัด 
Sportfriend
เด็กล้างรถ
EXP : 6 | Level : 1
HP
 10
MP
 2
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 4
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 10 December 2007 AT 15:52 | IP ***

ผมขับรถผ่านโชว์รูมนิสสัน เห็นนาวาร่า จอดเต็มลานพรึบไปหมด แสดงว่าการตอบรับไม่ดีหรืออย่างไร ทั้งที่ระบบต่างๆ ออพชั่นก็มากกว่า ผมล่ะเห็นใจนิสสันจรงิๆ นี่แหละน้าเค้าว่า แข่งเรือ แข่งรถ แข่งได้ แต่แข่งวาสนา นี่แข่งยากจริงๆครับ  

จะซื้อรถควรหาความรู้ แต่ท้ายที่สุดใจคุณคือผู้ตัดสิน

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 5
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 13 December 2007 AT 11:25 | IP ***

ผมใช้ วีโก้ เครือง เบนซิน 2.7 อยู่ครับ ดีกว่า นิสสันแน่นอน ทั้งราคาขายต่อครับแล้วอีกอย่างถ้ามาวิ่งแข่งกันกินวีโก้ไม่ลงหรอกครับ เครื่องเบนซิน หนะครับ 2.7 VVTI 160 แรงม้าถึงจะนอยกว่าแต่รอบแรงกว่ากินขาดครับอีกอย่าเอามาติดแก๊สประหยัดแน่ๆผมติดแก๊สใช้อยู่ ความเร็ว 100 อยู่ที่ 7 ก.ม.กว่าๆ/ลิตรถ้าวิ่ง 80 ก็ ได้ 8 ก.ม./ ลิตรผมลองมาละ

รถพดพร้าว
เด็กฝึกหัด
EXP : 83 | Level : 7
HP
 24
MP
 17
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 6
เห็นด้วย   0
ไม่เห็นด้วย   1

Posted: 13 December 2007 AT 12:16 | IP ***

ความแรงความเร็วยกให้นิสสัน ประหยัดให้วีโก้

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 7
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 13 December 2007 AT 15:27 | IP ***

ยังไงผมก็ว่า วีโก้เครื่อง เบนซิน 2.7 แรงกว่า นิสันอยู่ดี ลองได้เลยครับ เคยลองมาแล้วแซงนิสันขาดลอย นิสัน 174 แต่มันเป็น ดีเซล ครับ ความแรงสู้เบนซินไมได้แน่ๆ ส่วนเรื่องการประหยัดผมว่า วีโก้ อยู๋ในขั้น กินน้ำมันเลยหละ  นิสันอาจจะประหยัดกว่า มั่งบ้านผมไม่เคยซื้อยี้ห้อนิสันซะด้วย

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 8
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 13 December 2007 AT 21:08 | IP ***

5 เกียร์จะประหยัดกว่า 6 เกียร์ได้ยังไง  คิดง่ายๆ  แล้วม้า 174 กับ 160 มันต่างกันนะ  คิดเอาแล้วกัน  อิๆ 
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 9
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 14 December 2007 AT 23:58 | IP ***

ถ้าจะเปรียบเทียบกันน่าจะเอาที่เท่ากันมาเทียบกันนะครับ การเอาเครื่องเบนซินไปเทียบกะเครื่องดีเซลอาจดูไม่ค่อยจะแฟร์เท่าไหร่เพราะต่างก็สร้างมาเพื่อตอบสองการใช้งานที่ต่างกันอยู่แล้ว สำหรับวีโก้กะนาวาร่าที่เป็นดีเซล วีโก้น่าจะมีภาษีเหนือกว่านะครับ

Qsa
เด็กฝึกหัด
EXP : 233 | Level : 13
HP
 36
MP
 29
ข้อความที่ : 10
เห็นด้วย   1
ไม่เห็นด้วย   0

Posted: 6 January 2008 AT 10:12 | IP ***

จะให้ผมร่ายมนต์ไหมครับยาวแน่ๆเลย  มาดูกันดีกว่าว่าอะไรมันจะดีกว่ากัน

1.เบนซิน เขาว่าแรงกว่าดีเซลจิงหรอ  

เครื่องเบนซินมีการจุดระเบิดด้วยหัวเทียนซึ่งแนอนว่ากำลังที่ได้ย่อมเร้วกว่าแน่นอน เครื่องยนต์ถูกออกแบบให้ไม่ต้องรับภาระหนัก จึงไม่จำเป้นที่จะต้องออกแบบให้แข้งแรงมากซึ่งอายุการใช้งานถ้าเราใช้กันหนัก(เท้าหนัก) มันจะอยู่กับเราไม่นานนักครับ

เครื่องดีเซลใช้การสันดาบภายในครับจึงจำเป็นที่ต้องใช้กำลังมากๆในการสันดาบกำลังที่ได้มากแต่ช้าครับ ซึ้งกำลังที่ว่านี้คือแรงบิด ซึ่งมากกว่าเครื่องเบนซินอยู่มากทีเดียว และเครื่องยนต์ยังมีอายุการใช้งานที่ยืนยาวกว่าเครื่องเบนซิน(ในกรณีที่คนขับเป็นคนคนเดียวกันและตีนหนักเท่าๆกัน) เครื่องดีเซลจึงเป็นเครื่องที่ทนมากๆ

สรุป

การออกตัวเครื่องดีเซลสู้เครื่องเป้นซินไม่ได้เพราะว่าใช้การสันดาบภายในแต่เบนซินใช้หัวเทียนช่วยในการจุดระเบิดแต่ความเร็วสูงสุดนั้นมาดูกันว่าใครจะเหนือกว่า

ความเร็วสูงสุดของเครื่องยนต์นั้นวันกันที่แรงม้าครับ  แต่แรงมานั้นกว่าจะมาลงพื้นตายไปหลายตัวเหมือนกันเพราะอะไรหละ

- เกียร์

-ระบบส่งกำลังต่างๆ

-ครัช

-เพรา

-ยาง

เช่นเครื่อง 200 แรงม้า เครื่องผลิดได้ อาจมีม้าลงพื้นแค่ 150 ตัวประมาณนั้นครับ

เพราะฉะนั้นความเร็วสูงที่สุดนั้นจึงวัดไม่ได้ว่าเครื่องเบนซิน 160 แรง กับ เครื่อง ดีเซล 174 แรง ใครจะแรงกว่ากันที่ความเร็วสูงสุด  ต้องมาวัดกันเองเพราะ ว่าที่เคยได้ลองมา นาวาร่านั้น ก็ได้กันไป เกือบๆ 200 ละ ครับ วีโกเครื่อง 3000 ดีเซลก็ได้ไปเกือบๆ 200 เหมือนกัน แต่ แรงม้าน้อยกว่าเพราะอะไรหละครับ

วีโก้เครื่อง 3000  164 แรง กับ นาวาร่า เครื่อง 2500 174 แรง  แต่ความเร็วปลายเท่าๆกัน

เพราะว่านาวาร่าเครื่องที่ 174 แรงนั้น จะศูนย์เสียแรงม้าไปกับชุดเกียร์มากกว่า เพราะ ว่า เครื่อง 174 แรงนั้น ประจำการอยู่ในตัวที่เป็น 4x4 เท่านั้น  แต่วีโก้ไม่ ถ้า วีโก้ 4x4 เหมือนกันก็ไม่ได้ครับ 200 อะ ได้ ประมาณ 180 กว่าๆ แต่เครื่อง 3000 จะได้เปรียนในเรื่องของ อัตราการเร่ง ครับ เพราะเครื่องจะมีกำลังมากกว่าเครื่อ 2500 อยู่พอตัว  อะแล้วแรงบิดหละ ก็เป็นส่วนที่อยู่กับรอบเครื่องครับ  เกียร์ 6 ไม่ได้หมายความว่าแรงกว่าเกียร์ 5 ครับ เพราะถูกออกแบบมาเพื่อเป็น เกียร์ โอเวอร์ไดร์ ซึ่งแน้นความประหยัดมากกว่าครับ จะเห็นได้ว่า ความเร็วสูงสุดของนาวาร่าอยู่ที่เกียร์ 5 ครับ เขาบอกว่า นาวาร่าวิ่งได้ 180 ก็คุณวิ่งอยู่เกียร์ 6 นิ ลอง 5 ดู แรดไร้ ได้ เกือบ 200 หละครับ ประมาณ 194 เห็นจะได้นะครับ  

แต่รถกระบะออกแบบมาเพื่อการบรรทุกนะครับขับเร็วไปมันก็ร่อน เบอกก็เอาไม่อยู่ครับ ถามพวกวีโก้ดูสิแล้วจะรู้ว่า 160+ เมื่อไหร่ หวือทุกที

เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆ เหนื่อย  เอาเป็นว่ามีรถใช้กันก็ดีแล้วครับ  อย่าไปวิ่งบนท้องถนนเลย

เออผมบอกอะไรอย่านะครับ เครื่องเบนซิน วีโก้ อะครับ  เป็นผมนะจะไม่ออก  พราะแก๊สจะขึ้นราคาอีก 50 เปอร์ครับ  และราคาขายต่อลองไปถามดูครับว่าเครื่อง 2.7 นั้น เต้น รับซื้อเท่าไหร่  เพราะอนาคตนี้  รถที่เครื่องใหญ่ๆนั้นราคาจะลงเร็วๆมากๆครับ เพราะเป็นผลมาจากราคาน้ำมัน ทำให้ผูบริโภค ทั้งใหม่และเก่าไม่อยากที่จะได้รถเครื่อง ใหญ่ๆ มากนัก นอกจากพวกที่มีกะตัง จริงๆ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 11
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 6 January 2008 AT 11:41 | IP ***

ขอเสนอแนวคิดที่ต่าง 

จากท่านที่บอกว่า วีโก้ ขายต่อาคาดีกว่าแน่นอน

ท่านลองได้เปรียบเทียบราคาป้ายแดงด้วยไม๊ครับ ว่ามันสูงกว่า ยี่ห้ออื่นกี่เปอร์เซ็นต์

และของแถมต่างๆหรืออุปกรณ์ติดรถยี่ห้อไหนให้มามากกว่ากัน

ประเภทซื้อมาพร้อมใช้ไม่ต้องไปแต่งหรือไปซื้อเพิ่มครับ 

maruki
เด็กล้างรถ
EXP : 1 | Level : 1
HP
 10
MP
 2
ข้อความที่ : 12
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 8 February 2008 AT 00:37 | IP ***

วีโก้ ช่วงออกตัวจะดีกว่า นาวาร่า แต่นาวาร่านั้นจะได้ปลายเพราะมีเกียร์ถึง 6 เกียร์ซึ่งอัตรทดจะดีกว่าอยู่มากทีเดียว

เรื่องประหยัดน้ำมันนั้นตาม บาทา ของท่านเองคับ หึหึ ว่าหนักหรือเบา

o9401
ช่างเล็ก
EXP : 1498 | Level : 25
HP
 80
MP
 60
ข้อความที่ : 13
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 8 February 2008 AT 13:33 | IP ***

แรงม้า+แรงบิดที่มากกว่า น่าจะบอกได้ว่าอะไรแรงกว่ากัน ว่าแต่จะแข่งกันแรงไปทำไมเค้าให้มาบรรทุกไม่ใช่หรือเท่ห์

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 14
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 9 February 2008 AT 11:13 | IP ***

เขาออกแบบรถกระบะไว้ใช้งาน ไว้บรรทุก ไว้ลากจูง

แต่คนเราจะมาแข่งแรงกัน แข่งว่าใครไปเร็วกว่ากัน

เหอๆ ทำไปได้   ไร้สาระจริงๆ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 16
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 6 March 2008 AT 11:37 | IP ***

ถึงวีโก้จะประหยัดกว่าแต่ท่านลองไปเคาะดูตัวถังระหว่างวีโก้และนาวาร่าดูนะครับว่าคันไหนเหล็กหนากว่ากันตัวถังวีโก้ยังกะกระดาษวิ่งได้ นาวาร่าเหล็กโครตหนาเลยรถมันหนักกว่าก็ต้องกินมากกว่าเป็นธรรมชาติครับ

ThAiWaT
เด็กล้างรถ
EXP : 3 | Level : 1
HP
 10
MP
 0
ข้อความที่ : 17
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 9 March 2008 AT 12:14 | IP ***

รอวีโก้ตัวใหม่ดีกว่าแรงกว่านาวาร่าอีก 6 เกียร์เหมือนกัน

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 18
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 2 March 2009 AT 20:10 | IP ***

ฝันไปหรือเปล่าที่ออก 6 เกียร อีโต้
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 19
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 2 March 2009 AT 20:14 | IP ***

เห็นคุยมาตั้งนานว่าจะทำ 6 แล้วที่แท้ก็....สมาสแอบ..ตามหลัง..อยู่ตลอด.. มีโอ้

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 20
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 2 March 2009 AT 20:18 | IP ***

ที่จอดเต็มลานนะครับคือรถที่ส่งนอกครับ เนื่องจากเรือรับรถไม่ทันครับ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 23
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 26 June 2009 AT 14:42 | IP ***

ผมใช้วีโก้  4x4   อยู่  วันนั้นวิ่งสู้  นาวาร่า ไม่ได้ครับ  แต่ว่าผมใส่ของนิดหน่อย   แต่รถผมเคยวิ่งเต็มที่ได้แค่  160 กว่าๆเองครับ   เลยทำใจครับ.....
patch
เด็กฝึกหัด
EXP : 59 | Level : 5
HP
 20
MP
 15
ข้อความที่ : 24
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 26 June 2009 AT 15:25 | IP ***

เรื่อง โฆษณา ผมให้ ไอ้โก้

แต่ถ้า คุณภาพ ผมว่า นาวาร่า

ให้ผมเลือก นี้เลยครับ ไทรทัน ของ มิตรซู

ทั้งเครื่องยนต์และ ช่วงล่าง 180 ทำได้แบบรถเดิมๆ เลย

ดูไว้ก่อนตัดสินใจ

http://seedang.com/stories/25223

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 25
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 27 June 2009 AT 12:53 | IP ***

อันใหนดี ไม่ดี อยู่ที่ผู้ใช้ครับ ผมใช้วีโก้อยู่เพราะชอบรูปทรง อยู่ที่17กม/ลิตร ถ้าเน้นใช้งานอย่างแม่ค้าส่งผักผมเลือก นาวาร่า ถ้าชอบความเร็ว ผมก็เลือก ไทรทัน

[หน้า 1 จาก 2] :     1 | 2 |
กระโดดไปยัง  

:: ชมรมคนรักรถ www.car2care.com