ของรางวัลประจำเดือน ..
- ขอแลกรางวัล
- รายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลเดือนที่แล้ว
* คำแนะนำ ฎกติกาในการเล่นเกมส์
ท่านสามารถอ่านคู่มือการใช้งานเวปบอร์ดได้ โดยคลิกที่นี่

Car2Care Club
Car2Care Community
ปัญหาการใช้รถและซ่อมแซม
ฝาสูปโก่ง สังเกตุอาการได้อย่างไร (honda civic ตาโต)
[หน้า 1 จาก 1] :     1 |
µÍº

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ฝาสูปโก่ง สังเกตุอาการได้อย่างไร (honda civic ตาโต)
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  
  Posted: 16 March 2008 AT 18:30 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ผมใช้ ตาโต มือสอง ปี 98 exi อาการน้ำในรังผึ่งหาย(หมอน้ำ) ต้องเติมทุกวัน(ประมาณ 300-500 cc) แต่ในหม้อพักเต็ม สังเกตุดูเวลาขับมาร้อนๆ เปิดฝากระโปรงหน้าดู สังเกตุหม้อพักน้ำมีฟองอากาศผุดเป็นระยะระยะ

หมายเหตุ เวลาขับทางไกลเยียบได้ไม่มีปัญหาอะไร (ต้องเติมน้ำเต็มก่อนวิ่ง) หม้อน้ำหรือฝาหม้อน้ำไม่มีรั่วซึมไม่มีน้ำหยดให้เห็น

-รถผมเพิ่งติดแก๊สมาได้ 3 เดือน (เกี่ยวกันหรือเปล่า)

จึงอยากทราบว่าน่าจะเกิดจากอะไร วานผู้รู้ช่วยตอบ และถ้าต้องเติมน้ำและวิ่งไปอย่างนี้จะเป็นอัตรายต่อเครื่องยนต์หรือเปล่า

o9401
ช่างเล็ก
EXP : 1498 | Level : 25
HP
 80
MP
 60
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 1
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 18 March 2008 AT 09:46 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ฝาสูบโก่งเข้าอู่ตรวจเช็คได้ครับ อู่จะมีเครื่องวัดก๊าสคาร์บอนฯที่ฝาหม้อน้ำถ้ารั่วจะมีก๊าสคาร์บอนฯ แต่บอกมาว่าวิ่งทางไกลไม่มีปัญหาผมชักไม่แน่ใจ อาจจะแค่รั่วตามท่อก็เป๊นได้

Dragon
เด็กล้างรถ
EXP : 30 | Level : 3
HP
 14
MP
 6
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 2
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 19 March 2008 AT 08:42 | IP ***

อันตรายครับ ให้รีบตรวจเช็ค ทันทีเลยครับ

อาการนี้ผมคิดว่า เป็นที่ ปั้มน้ำครับ มันอาจจะไม่ปั้มเข้าเครื่อง(ถ้า รังผึ้งกับ ท่อไม่รั่ว)

หรือ พัดลมไม่หมุน หรือไม่มีกำลัง(มอเตอร์พัดลมเสื่อมสภาพ)

ส่วน อาการ ฝาสูบโกงเป็นไง ถ้า เป็นหนัก ก็ คือสตาทไม่ติดเลยครับ

ถ้าเป็นน้อย ก็มีน้ำมัน ซึมออกมาจาก ประเก็นครับ

แล้วถ้า ปล่อย ให้ความร้อน ขึ้นบ่อยๆ แบบ นี้ก็มี สิทธ์ครับ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 3
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 21 March 2008 AT 16:41 | IP ***

เครื่องเคยโอเวอร์ฮีทไหมครับความร้อนขึ้นมากจนเครื่องยนต์ดับ ก็อาจจะทำให้ฝาสูบโก่งก็เป็นได้ครับ

ส่วนปั้มน้ำลองเช็คเบื้องต้นดูครับ ทำตอนเครื่องเย็นนะครับ ดิตเครื่องแล้วลองเร่งเครื่องดูน้ำจะต้องไหลวนตามแรงตามรอบเครื่องที่เราเร่งกดมากน้ำไหลแรง กดเบาน้ำไหลเอื่อยๆ แต่ผมสงสัยฝาหม้อน้ำมั่กๆลองสังเกตุหม้อพักไหมครับว่าระดับน้ำเพิ่มขึ้นหรือป่าวคือในขณะที่เครื่องร้อนน้ำขยายตัวดันฝาทำให้น้ำระบายลงหม้อพักแต่ถ้าสริงฝาหม้อน้ำมันค้างน้ำที่ระบายออกไปมันจะไหลวนกลับมาได้หรือป่าวหว่า ลองดูครับผมไม่แน่ใจเพราะไม่ได้เห็นของจริงเดาๆเอาครับ

Bangyaiboy
เด็กฝึกหัด
EXP : 109 | Level : 8
HP
 26
MP
 20
ข้อความที่ : 4
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 21 March 2008 AT 17:15 | IP ***

Guest พิมพ์ว่า :

เครื่องเคยโอเวอร์ฮีทไหมครับความร้อนขึ้นมากจนเครื่องยนต์ดับ ก็อาจจะทำให้ฝาสูบโก่งก็เป็นได้ครับ

ส่วนปั้มน้ำลองเช็คเบื้องต้นดูครับ ทำตอนเครื่องเย็นนะครับ ดิตเครื่องแล้วลองเร่งเครื่องดูน้ำจะต้องไหลวนตามแรงตามรอบเครื่องที่เราเร่งกดมากน้ำไหลแรง กดเบาน้ำไหลเอื่อยๆ แต่ผมสงสัยฝาหม้อน้ำมั่กๆลองสังเกตุหม้อพักไหมครับว่าระดับน้ำเพิ่มขึ้นหรือป่าวคือในขณะที่เครื่องร้อนน้ำขยายตัวดันฝาทำให้น้ำระบายลงหม้อพักแต่ถ้าสริงฝาหม้อน้ำมันค้างน้ำที่ระบายออกไปมันจะไหลวนกลับมาได้หรือป่าวหว่า ลองดูครับผมไม่แน่ใจเพราะไม่ได้เห็นของจริงเดาๆเอาครับ

พึ่งสมัครวันนี้ครับ ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ป้าน้าอาคุณน้องคุณนู๋ทุกท่านด้วยนะครับ

ผมเด็กบางใหญ่ครับ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 5
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 23 March 2008 AT 17:30 | IP ***

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากครับ ผมจะได้เป็นข้อมูลต่อไป

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 6
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 27 April 2008 AT 01:56 | IP ***

ดูที่ปลายท่อไอเสียเวลติดเครื่องด้วยครับว่ามีหยดน้ำถูกพ่นออกมาด้วยรึเปล่า ถ้ามีแสดงว่าน้ำเข้าไปปะปนกับระบบเผาไหม้ อีกอันหนึ่งถ้าเปิดฝาหม้อน้ำแล้วเห็นคราบน้ำมันเครื่องในหม้อน้ำหรือติดอยู่ที่ฝาแน่นอนว่าฝาสูบรั่ว แต่จะโก่งมากน้อยแค่ไหนต้องถอดมาวัด หรืออาจเพียงแค่ปะเก็นฉีกขาด
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 7
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 10 May 2008 AT 15:53 | IP ***

ขอบคุณพี่น้องมาครับที่ให้ข้อมูล ได้นำรถเข้าอู่ speed way ซ.ลาดปลาเค้า 52 ตรวจสอบแล้ว

ผลคือฝาสูปโก่งครับ และได้ทำการแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ใช้ได้เป็นปกติแล้วครับ

ขอบคุณพี่น้องอีกครั้งครับ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 8
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 3 July 2008 AT 12:15 | IP ***

164 car service ศูนย์ซ่อมและดูแลรถยนต์ครบวงจร   เครื่องยนต์  ช่วงล่าง   เบรก คลัชต์  แอร์   ระบบไฟฟ้า ฯ  รับวางเครื่องยนต์พร้อมระบบไฟฟ้าจนงานจบ  รับประกันหลังการซ่อม โดยมืออาชีพ ราคากันเอง สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม โทร. 0815678884 / 025174859 ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  ปากทางเข้าหมู่บ้านเพอร์เฟค เพลส  รามฯ164 แยก 4 ...

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 9
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 13 February 2009 AT 17:07 | IP ***

อยากรู้จังค่ะ ราคาค่าซ่อมเท่าไหร่คะ เราไปซ่อมมาตั้ง4พันกว่าบาททำไมแพงจังไม่รู้
1600cc
ช่างเล็ก
EXP : 1184 | Level : 25
HP
 80
MP
 70
ข้อความที่ : 10
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 17 February 2009 AT 10:04 | IP ***

ถ้าฝาโก่งเขาก่ต้องเอาไปไสฝาใหม่ 3-4 ก่ถือว่าไม่แพง แต่ถ้าจะให้สบายใจกว่าเดิม หาซื้อฝามือ 2 มาก่ราคาไม่แตกต่างจากนี้อ่ะนะ

[หน้า 1 จาก 1] :     1 |
กระโดดไปยัง  

:: ชมรมคนรักรถ www.car2care.com