ของรางวัลประจำเดือน ..
- ขอแลกรางวัล
- รายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลเดือนที่แล้ว
* คำแนะนำ ฎกติกาในการเล่นเกมส์
ท่านสามารถอ่านคู่มือการใช้งานเวปบอร์ดได้ โดยคลิกที่นี่

Car2Care Club
Car2Care Community
สอบถาม วิจารณ์รถ
ขอความรู้BENZ/ W123 /230E ด้วยค่ะ
[หน้า 1 จาก 4] :     1 | 2 | 3 | 4 |
µÍº

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ขอความรู้BENZ/ W123 /230E ด้วยค่ะ
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  
  Posted: 19 February 2009 AT 08:23 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ดิฉันได้รับ มรดก จาก ปู่ คือ BENZ / W123 /1983 อายุมากกว่าหนูอีก ใช้ขับไปเรียน แต่สภาพดีมาก ขับดี (เครื่องปู่บอกว่าได้เปลี่ยนเป็น ของรุ่น W124 /2,300 CC. หนูขอความรู้เกี่ยวกับรถรุ่นนี้ จุดที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ และตอนนี้กระจกไฟฟ้าทำงานไม่ค่อยดี ขึ้นลงช้า และถ้าท่านใดมีแหล่งอะไหล่ แจ้งด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 1
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 20 February 2009 AT 08:15 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ผมไม่ได้เป็นช่างนะครับ แต่ผมใช้รุ่นนี้มา 18 ปี(เป็นรถมรดกเหมือนกัน) ใช้ดีมากครับ ผมดูแลอย่างดีมาตลอด อะใหล่มือสองมาก ราคากระบะรุ่นเก่า (ตอนนี้ราคาค่าดูแลกระบะรุ่นใหม่สูงมากครับ เพราะผมใช้กะบะรุ่นใหม่อยู่1คัน (ไม่บอกยี่ห้อนะครับ แต่ที่ถามเพื่อนๆที่ใช้กระบะรุ่นใหม่ๆ หลายคน ค่าอะไหล่ค่าดูแลไม่ถูกเลย)

เรามาว่ากันที่ W123 กันต่อดีกว่า ผมใช้มานานถ้าดูแลดีๆ ใช้นานไม่จุกจิก ที่ผมใช้เป็นรุ่น 230E เกียร์ธรรมดา มี เกียร์เดินหน้า 4 เกียร์ แต่ก็ ก็วิ่งดีนะครับ 150 กม. สบาย แต่กินน้ำมันพอสมควร แต่ผมรับได้ตรงที่ ขับสบาย แข็งแรงมาก ส่วนอู่ที่ใช้ ผมว่าทุกอู่ทำได้หมดเลย (ถ้าอู่ไม่เลี้ยงไข้เรา)

ให้คุณดูแลรถรุ่นนี้ให้ดีนะครับผมว่าอนาคตจะมีราคาสำหรับคนรักรถ CIASSIC CAR

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 2
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 20 February 2009 AT 08:19 | IP ***

เห็นด้วยครับ ผมใช้อยู่ซื้อมือสองมา 3ปี แล้วครับ ลง 2-J สุดยอด แต่มีหลายคนบอกว่าให้รักษาเครื่องเดิม หรือใช้ในกลุ่มของ BENZ เองจะดี
o9401
ช่างเล็ก
EXP : 1498 | Level : 25
HP
 80
MP
 60
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 3
เห็นด้วย   1
ไม่เห็นด้วย   0

Posted: 20 February 2009 AT 12:33 | IP ***

รถดีครับตัวถังแข็งแรง ช่วงล่างเกาะถนน แต่ก็อย่าลืมครับว่าอายุเค้าก็มากแล้วจึงสมควรดูแลใกล้ชิดนิดนึงครับ ส่วนกระจกที่ว่าขึ้นลงช้าให้ถอดแผงประตูแล้วทำความสะอาดรางกระจก เฟืองและหล่อลื่นก็ขึ้นลงลื่นแล้วล่ะครับ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 4
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 25 February 2009 AT 08:06 | IP ***

ทนมากครับ ที่บ้าน พ่อผมใช้ ปี1985 เกียร์ออร์โต้ วิ่งเกือบ 280,000 กม. จึงซ่อมเกียร์ แต่ผมใช้W202 ปี 1995 วิ่ง220,000 กม. ซ่อมเกียร์ W123 ตัวถังแข็งแรง กันชน แกร่ง(ถ้าชนไม่หนักมากแทบไม่มีผลต่อตัวรถ ผมเคยขับของพ่อ วีออส มาชนท้าย หม้อน้ำแตก แต่ของผมซ่อมสีเล็กน้อย ) การดูแลรักษาต้องใกล้ชิดเพราะอายุมาก ควรเปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำ สายพาน ลูกยางตามจุดต่างๆ ระบบเบรค
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 5
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 25 February 2009 AT 18:40 | IP ***

เห็นด้วยและเคยขับขับสบาย เกาะถนนดี ผมอยากมีไว้ครอบครองแต่หาสภาพดีๆ ไม่ได้ ที่มีขายก็ไม่ถูกใจ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 6
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 26 February 2009 AT 08:05 | IP ***

ผมมี 2 คัน ครับ ซื้อมือสองมาได้ 5 ปีแล้ว เป็นW123 300TD VAN (เปลี่ยน เครื่อง 2J ) อีกคันคุณพ่อให้มา มือหนึ่งเดิมทุกอย่าง W123 230E ก.ธรรมดา ใช้ดีมากทั้งสองคัน แต่อยากขอความรู้กับผู้รู้เรื่องการเปลี่ยนเครื่อง บางคนบอกว่าควรเปลี่ยนเป็นเครื่องในตระกลู BENZ ด้วยกันจะทำให้รถไม่เสียสมดุล เพราะน้ำหนักเครื่องยนต์ และจุดยึดต่างๆไม่เปลี่ยนมาก ตอนนี้อยากเปลี่ยนเครื่อง(หรือโอเวอร์ฮอล) ขอคำแนะนำด้วยครับ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 7
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 26 February 2009 AT 19:02 | IP ***

เคยขับของเพื่อนที่มหาวิทยาลัย(1J) ชอบมากครับ ผมใช้รถญี่ปุ่น (ซิตตี่คาร์) ต่างกันมากอยากได้แต่หาสภาพที่ถูกใจไม่ได้ ผมอยากทราบราคากลางของรถรุ่นนี้ครับ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 8
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 4 March 2009 AT 08:18 | IP ***

เป็นรถรุ่นเก่าที่ยังเห็นวิ่งกันทั่วไป ทั้งๆที่รถญี่ปุ่นบางรุ่นที่อายุน้อยกว่า ก็ไม่มีตามท้องถนน ทน และดี(ถ้าดูแลดี) อะไหล่ถูก ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะเป็นรุ่นที่ขายดีที่สุดของ เบ็นซ์ แต่อายุจริงของรถอาจจะบวกอีก เพราะเป็นรถมือสองนำเข้าจากอังกฤษ เป็นส่วนใหญ่ ส่วนราคาในอดีตที่นำเข้ามาผมไม่ทราบ (ตรงนี้ขอความรู้จากผู้รู้ด้วยครับ) แต่ราคาในปัจจุบัน ขึ้นอยู่กับสภาพ มีตั้งแต่หลัก หมื่นปลายไปจนสองแสนต้นๆ เพื่อนเคยซื้อมา แปดหมื่น แต่ซ่อม ไปเกือบ สองแสน ตอนนี้สวยมากขับดี ส่วนของผมลงเครื่อง 1J ได้มา 5 ปีแล้วยังลุยภาคเหนือได้สบาย
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 9
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 5 March 2009 AT 08:00 | IP ***

รูปร่างหน้าตาอาจจะไม่เหมาะกับผู้หญิงแต่ถ้าไม่คิดมาก ดูแลรักษาดีๆ อยู่กับคุณนานแน่นอน ส่วนอะไหล่ให้ไปดูแถว กม.12 บางนา
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 13
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 11 March 2009 AT 08:07 | IP ***

เห็นด้วยกับข้อความที่ 12 ผมเห็นคุณที่ลงโฆษณา ในข้อความที่ 10 และ 11 บ่อยมาก ที่นี่เราต้องการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ของผู้ที่ใช้รถนะครับ หยุดได้แล้ว
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 14
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 14 March 2009 AT 09:09 | IP ***

ผมว่ารถรุ่นนี้สวยclassic (หรือผมแก่แล้วก็ไม่รู้นะ) อีก 3ปีผมจะเกษียณ มีโอกาศได้นั่งและขับของเพื่อนชอบมาก เพื่อนบอกว่าการดูแลไม่ยากและราคาใกล้เคียงปิกอัพ ควรดูแลจุดที่ผุให้ดี ตอนนี้กำลังมองหาเพื่อใช้ไปรับส่งหลาน และหลังเกษียณ  ขอเพิ่มเรื่องการโฆษณาที่ผมมองว่า มันรกและไม่ให้เกียรติสังคมพวกเราที่เข้ามาชอม และแลกเปลียนข้อมูล ให้หนุดนะครับ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 15
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 17 March 2009 AT 08:48 | IP ***

ดีมากครับ ผมซื้อมือสองมาห้าปีแล้ว เกียร์ธรรมดา 4 เกียร์ ปัญหาที่พบในส่วนของเครื่องยนต์น้อยยมากครับ แต่ที่เริ่มเจอคือผุ ตอนนี้กำลังทำสีใหม่ ปะผุ มั่นใจว่าถ้าดูแลดีอยู่ได้อีก 10 ปี
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 16
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 23 March 2009 AT 07:35 | IP ***

เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับ แต่ที่ผมมีอยู่เริ่มผุแล้ว กำลังปะผุครับ ผมเห็นมีการรวมกลุ่มเป็นชมรมแต่ไม่รู้จะติดต่ออย่างไร ผู้ที่มีกลุ่มแล้วขอช่องทางการติดต่อด้วยครับ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 17
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 3 April 2009 AT 00:33 | IP ***

พึ่งเข้ามาอ่านเป็นครั้งแรกรู้สึกประทับใจกับการมีน้ำใจในการให้ข้อมูลแบ่งปันความรู้ให้กันและกัน  ส่วนรถ เบ็นซื   w123 เป็นรถในฝันของผมเหมือนกันครับ  เฝ้ามองรถรุ่นนี้ตั้งแต่  10  กว่าปีที่แล้ว  จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ขับซักที  แต่เท่าที่เห็นส่วนมากก็ยังสภาพดีอยู่  รถญี่ปุ่นที่ออกมาทีหลัง  10  กว่าปีดูแทบไม่ได้แล้ว  แต่นี้ยังสวยอยู่  สำหรับผมอยากใช้ตำว่าสวยเสมอต้นเสมอปลาย  หรือสวยแบบช้าง  (ยิ่งมองยิ่งสวย  ดูไม่จืด)  สำหรับท่านที่อยากจะเข้าชมรมรถเบ็นซ์  ผมขอแนะนำให้เข้าไปสมัครในเว็ปเหล่านี้นะครับ  Benz  Owner.NET    Mercedes  Manai  เขาจะมีเบ็นซ์ทุกรุ่นที่ท่านสนใจ  และสามรถสอบถามข้อข้องใจได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับรถเบนซ์ 

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 18
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 9 April 2009 AT 22:02 | IP ***

ราคาถูกกว่าคุณภาพมาก เยี่ยมมากผมใม 12 ปีแล้วครับ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 19
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 14 April 2009 AT 23:25 | IP ***

Guest พิมพ์ว่า :
   ดิฉันได้รับ มรดก จาก ปู่ คือ BENZ / W123 /1983 อายุมากกว่าหนูอีก ใช้ขับไปเรียน แต่สภาพดีมาก ขับดี (เครื่องปู่บอกว่าได้เปลี่ยนเป็น ของรุ่น W124 /2,300 CC. หนูขอความรู้เกี่ยวกับรถรุ่นนี้ จุดที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ และตอนนี้กระจกไฟฟ้าทำงานไม่ค่อยดี ขึ้นลงช้า และถ้าท่านใดมีแหล่งอะไหล่ แจ้งด้วยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขอถามผู้รู้หน่อยครับเรื่อง  ทำสี  ต้องใช้สีอะไร  ราคาเท่าไร  ควรจะต้องเปลี่ยนขอบยางต่างๆตอนทำสีหรือไม่

ร้านไหนเก็บงานสวยๆบ้างครับ   flyhighfly@hotmail.com 

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 20
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 29 April 2009 AT 09:19 | IP ***

ค่าทำสี ปะผุ เริ่มต้นที่ 30,000-60,000 บาทครับแล้วแต่สภาพรถ อู่ที่มีคุณภาพมีมากครับ ลองสอบถามดูหลายๆที่ ส่วนผมที่ใช้อยู่มีปัญหาที่ระบบ เซนทรัลล๊อก ทำงานได้บ้างไม่ได้บ้างขอคำแนะนำด้วยครับ
Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 21
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 6 May 2009 AT 10:03 | IP ***

ถูกๆๆๆต้องแล้วคร้าบ....
o9401
ช่างเล็ก
EXP : 1498 | Level : 25
HP
 80
MP
 60
เวปไซด์ ข้อมูลสมาชิก ส่งE-mail ส่งข้อความ
ข้อความที่ : 22
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 6 May 2009 AT 13:59 | IP ***

คห.20 ให้ช่างเช็คกล่องลมครับ รถเบ็นซ์จะใช้ลมดูดจากกล่อง สายไฟอาจจะหลวมก็ได้ครับ

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 24
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 19 May 2009 AT 08:22 | IP ***

ผมมี230E ปี1983 เกียร์ธรรมดา 4 เกียร์ ขับดีมาก แต่ไม่จัดจ้าน สนใจอยากจะลงเครื่องใหม่ บางคนแนะนำ ให้ไช้ในตระกูลเบ็นซ์ บางคนให้คบ ญี่ปุ่น ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้รถผมผ้ารองหลังคาตก ค่าทำใหม่เท่าใหร่ครับ

[หน้า 1 จาก 4] :     1 | 2 | 3 | 4 |
กระโดดไปยัง  

:: ชมรมคนรักรถ www.car2care.com