ของรางวัลประจำเดือน ..
- ขอแลกรางวัล
- รายชื่อผู้ที่ได้รับรางวัลเดือนที่แล้ว
* คำแนะนำ ฎกติกาในการเล่นเกมส์
ท่านสามารถอ่านคู่มือการใช้งานเวปบอร์ดได้ โดยคลิกที่นี่

Car2Care Club
สัพเพเหรถ
สัพเพเหรถ
ขั้นตอนการ โอนรถ
[หน้า 1 จาก 1] :     1 |
µÍº

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ขั้นตอนการ โอนรถ
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  
  Posted: 30 June 2005 AT 13:25 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

อยากรู้อะครับว่า ขั้นตอนการโอนรถ มันต้องมีเอกสารไรบ้างแล้ว โอนกันที่ไหน แล้วค่าโอน เค้าคิดกันยังไงอะครับ รถยนต์กับ แมงกะไซค์ เหมือนกันไหมครับ ถ้าซื้อ รถ จาก กทม แล้วอยู่ ต่างจังหวัด ต้อง ขึ้นทะเบียน ที่ ต่าง จังหวัด อะป่าว อะครับ ให้เค้าโอนลอยมาให้ถูกต้องไหมครับ งง กับขั้นตอนมากเลย ช่วย อธิบายด้วยนะครับ ขอบคุณมากกกกเลยครับ

เขียนโดย ...กล้วโดนหลอก(Guest)

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 1
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 2 July 2005 AT 09:49 | IP ***
ร่วมโหวต >> เห็นด้วย |ไม่เห็นด้วย Quote

ก็โอนที่สถาบันการเงินที่เรากู้ล่ะครับ ตอนโอนจะมีใบเสร็จให้ ก็เซ็นต์ชื่อให้หมดว่า ใครเป็นคนโอน โอนให้ใคร พวกนี้สำคัญมาก ถ้าทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัด แต่อยากใช้ทะเบียน กทม ก็หาเจ้าบ้าน ที่มีใบทะเบียนบ้านรับรองครับ ไปโอนก่อนค่อยส่งเอกสารตามไปก็ได้ครับ

เขียนโดย ...Tawan(Guest)

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 2
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 2 July 2005 AT 13:51 | IP ***

แล้วถ้า ซื้อเงินสดละครับ / แล้ว ใบโอนหาจากไหนเหรอครับ

เขียนโดย ...คนอยากรู้เหมือนกัน(Guest)

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 3
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 12 July 2005 AT 14:19 | IP ***

ในการโอนรถนั้นประการแรกต้องดูสมุดทะเบียนรถก่อนครับ ดูว่ารถนั้นเป็นรถที่มีเจ้าของอ้างอิงได้ ประการต่อมาต้องดูเลขเครื่องยนต์ และเลขตัวถังรถครับ ต้องดูให้ตรงกับสมุดทะเบียนนะครับ แล้วต้องบอกสีของรถได้ตรงกับสีที่แท้จริงของรถนะครับไม่งั้นมีปัญหา ประการต่อมาเจ้าของรถจะต้องเซ็นชื่อในใบมอบอำนาจหนึ่งใบ และในใบโอนกรรมสิทธิ์อีกหนึ่งใบ ลายเซ็นต้องเหมือนกับลายเซ็นที่อยู่ในเล่มทะเบียน ต่อมาต้องมีสำเนาบัตรประชาชน ของเจ้าของรถที่ยังไม่หมดอายุบัตรนะครับ ถ้าอายุบัตรประชาชนหมดแล้วใช้ไม่ได้ ต่อมาก็สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของรถ สำเนาต้องมีลายเซ็นรับรองสำเนาด้วยนะครับ เมื่อได้ทั้งหมดแล้วก็ ไปที่กองทะเบียนพร้อมกับสำเนาบัตรประชาชน-ทะเบียนบ้านของคนซื้อ แล้วไปยื่นคำร้องขอโอนรถ ต่อไปก็เอารถเข้าช่องตรวจสภาพรถ เขาจะตรวจดูว่าเลขเครื่อง เลขตัวถัง สีรถ ตรงตามทะเบียนหรือไม่ ถ้าผ่านก็ไป เสียเงินค่าธรรมเนียม คิดเป็น 100,000 บาท ต่อ 500 คือถ้าซื้อรถมาราคา 300,000 บาท ต้องเสียค่าธรรมเนียมในการโอน 1,500 บาท เข้าใจไหมครับ ค่าโอนอีก 100 บาท ค่าตรวจสภาพอีก 50 บาท ค่าอากรอีก 10 บาท ดังนั้นในการโอนรถราคา 300,000 บาท เสียค่าโอนประมาณ 1,660 บาท เมื่อชำระเงินแล้วก็นั่งรอใจเย็น ๆ อีกประมาณไม่เกิน 2 ชั่วโมง ก็ได้เล่มทะเบียนที่มีชื่อเราเป็นเจ้าของเป็นอันเสร็จ แต่ถ้าทะเบียนบ้านเราอยู่ต่างจังหวัดก็ต้องโอนไปเป็นทะเบียนต่างจังหวัดครับ คือต้องไปแจ้งย้ายออกก่อนไปยังจังหวัดที่ท่านมีทะเบียนบ้านอยู่ เสร็จแล้วก็รอเอกสารที่เขาจะส่งไปให้ท่านที่บ้านประมาณ 2 อาทิตย์ เมื่อได้เอกสารแล้วก็เอาเอกสารนั้นแล้วนำรถไปตรวจสภาพพร้อมกับโอนที่จังหวัดของท่านครับ งง ไหม.. ถ้า งง..อ่านอีกรอบหนึ่งครับ แนะนำให้โอนเองครับ อย่าไปจ้างใครเขาโอนให้นะครับ ระวังโดนหลอกได้ของปลอม ยุ่งยากภายหลัง โอนรถเดี๋ยวนี้ง่ายมาก ยิ่งต่อทะเบียนรถรวดเร็วมากแค่ 2 นาทีเสร็จแล้ว..

เขียนโดย ...mark(Guest)

Guest
ผู้เยี่ยมชม
ข้อความที่ : 4
เห็นด้วย  
ไม่เห็นด้วย  

Posted: 18 October 2010 AT 12:43 | IP ***

แล้วค่าใช้จ่ายในการโอนรถเนี่ย ปรระมาณเท่าไหร่ค่ะ

พอดีตอนนี้กำลังจะโอนมีเอกสารมาบอกให้เราไปโอน แต่ค่าใช้จ่าย

16000 โดยประมาณ ไม่รวมค่างวดสุดท้าย (ทั้งๆที่เราจ่ายค่างวดตรงตลอด ไปเคยผิดวันเลย)

แจกแจงมาแค่ว่า ประมาณ 5000 กว่าบาทเนี่ยค่าต่อภาษี (ใกล้หมดพอดี)

พันกว่าบาท เป็นค่าโอน แล้ว 10000 บาท เนี่ยแจงมาว่าค่าบริการเท่านั้น

[หน้า 1 จาก 1] :     1 |
กระโดดไปยัง  

:: ชมรมคนรักรถ www.car2care.com